VÌ CÔNG LÝ
Kênh thông tin tư vấn pháp luật
Browsing loại

Di chúc – Thừa kế

Tự ý bán đất thừa kế, kiện đòi lại được không?

Khi bố bạn mất mà không để lại di chúc, thì những người được hưởng thừa kế theo pháp luật bao gồm mẹ bạn và bạn. Chú bạn tự ý bán đất thừa kế là trái pháp luật. Ông bà nội tôi lập gia đình và được các cụ cho một mảnh đất để làm…

Để di chúc toàn bộ tài sản cho con riêng được không?

Theo quy định của Bộ luật Dân sự về di chúc và thừa kế, mẹ của bạn có quyền lập di chúc chỉ định người được hưởng di sản mà mình để lại sau khi chết. Ba mẹ ruột tôi đã li hôn và hiện tại ba và mẹ tôi đều đã có gia đình riêng.…

Di chúc miệng có giá trị không?

Lời nói bằng miệng này sẽ được coi là di chúc hợp pháp nếu đáp ứng được các yêu cầu được quy định tại khoản 5 Điều 625 Bộ luật Dân sự. Thưa luật sư, bố mẹ tôi có 4 người con, tôi là chị cả và đã có gia đình, ba người em của tôi…

Không có di chúc, chia thừa kế như thế nào?

Không có di chúc, di sản của người chết sẽ được chia theo pháp luật. Những người thừa kế này được hưởng phần di sản bằng nhau. Căn nhà hiện tại em đang ở do cha và mẹ em đồng đứng tên và chỉ có 3 người trong hộ khẩu. Tiền mua nhà…

Dì chết không để lại di chúc, ai được thừa kế?

Dì em lâm bệnh mất đột ngột không có di chúc để lại. Dì chỉ có một đứa con nuôi và dì có mong muốn là cháu ruột thờ cúng nên dì để lại cho anh họ em một sổ đỏ quyền sử dụng đất. Vậy anh họ em có được chuyển nhượng quyền sử dụng…

Di chúc không chia cho con có kiện được không?

Cha tôi sinh năm 1922 chết năm 2006, mẹ tôi mất năm 1976. Gia đình tôi có 5 anh em (2 nam, 3 nữ) đều đã có gia đình ở riêng, cha tôi ở chung với hai con trai  một ở TP/HCM và một ở tỉnh. Cha mẹ chúng tôi trước ỏ Q11 có một căn…

Con riêng làm sao để biết di sản để lại của bố?

Chào luật sư, tôi là con riêng của bố tôi, nay tôi 18 tuổi. Nay bố tôi mất, có để lại một số tài sản, nhưng tôi không nắm rõ là những gì. Bên vợ hợp pháp của bố tôi nắm cả. Tôi có nghe nói họ đã chuyển tên tài sản (QSĐ, sổ…

Di chúc miệng có hợp pháp ?

Mẹ tôi trước khi mất có dặn dò lại việc chia tài sản cho các con trước mặt nhiều người hàng xóm. Xin cho biết việc di chúc bằng lời như thế có được coi là hợp pháp không? Luật sư tư vấn: Theo quy định tại khoản 5 Điều 652 Bộ…

Có quyền từ chối nhận di sản thừa kế hay không?

Do có mâu thuẫn với các anh tôi nên trước khi chết bố tôi có để lại toàn bộ tài sản thừa kế là một ngôi nhà trị giá 300 triệu đồng cho tôi nhưng việc thừa kế này sẽ gây ra sự chia rẽ, sứt mẻ tình cảm anh em trong nhà nên tôi không…