VÌ CÔNG LÝ
Kênh thông tin tư vấn pháp luật
Browsing loại

Di trú – Quốc tịch

Luật có buộc khai báo tạm vắng tại địa phương?

Em đi làm ở tỉnh khác nhưng có khi ở lại có khi về không đều đặn thì em có phải khai báo tạm trú không ? Luật sư tư vấn: Đối với vấn đề đăng ký tạm trú, tại Điều 30 Luật cư trú 2006 về việc đăng ký tạm trú thì: “1. Đăng…

Đổi CMND có ảnh hưởng đến các giấy tờ khác?

Tôi có một câu hỏi như sau: Chứng minh thư của tôi là loại 9 số đã quá hạn, bây giờ được cấp lại là loại chứng minh mới 12 số. Vậy có ảnh hưởng đến các loại giấy tờ khác như: sổ hộ khẩu, bằng tốt nghiệp trung học phổ thông,... hay…

Phí tạm trú cho người nước ngoài tại Việt Nam

Tôi là Jung Eun Hye mang quốc tịch Hàn Quốc hiện đang sống và làm việc tại Việt Nam. Trong thời gian sinh sống tại Việt Nam tôi có thuê nhà ở chung cư khu Trung Hòa Nhân Chính. Thời hạn hợp đồng thuê của tôi đến ngày 6/12/2015 hết…

Ai có quyền ngăn chặn xuất nhập cảnh?

Cơ quan công an có quyền yêu cầu cơ quan quản lý xuất xuất nhập cảnh cấm người đó xuất cảnh không? Cách đây hai năm, ba em có cho một người mượn số tiền 720 triêu, người ta có trả tiền cho ba em được khoảng một năm rồi không…

Thủ tục thay đổi quốc tịch cho con

Tôi kết hôn với chồng là người Trung Quốc, hiện nay chúng tôi đang sinh sống tại Việt Nam và đã sinh con tại Việt Nam. Khi khai sinh cho con tôi mang quốc tịch Trung Quốc. Xin hỏi, bây giờ tôi muốn thay đổi quốc tịch cho con tôi…

Đưa con đi xuất cảnh có cần ý kiến chồng cũ?

Tôi đã ly hôn với chồng cũ từ năm 2012 và theo quyết định của Tòa án, tôi là người trực tiếp nuôi con chung là một bé trai 4 tuổi. Hiện nay tôi đã kết hôn với một công dân Pháp và muốn đưa con sang Pháp định cư cùng. Vậy xin hỏi…