Vì Công Lý

Giao thông

Không vi phạm, CSGT có quyền dừng xe không?

Công Lý
Thưa luật sư, nếu tôi không vi phạm luật giao thông trên đường thì cảnh sát giao thông có quyền dừng xe và kiểm tra giấy tờ của tôi không? Nếu dừng xe tôi thì đó gọi là kiểm tra hành chính phải không? Luật sư tư vấn: Việc cảnh

Mức bồi thường tai nạn giao thông

Công Lý
Kính chào luật sư, tôi muốn hỏi mức bồi thường tai nạn giao thông được quy định trong luật như thế nào? Vài ngày trước khi tôi đang lưu thông trên đường thì bị tai nạn giao thông, do xe khác đâm vào xe tôi, hậu quả người chở tôi

CSGT được dừng xe trong trường hợp nào?

Công Lý
Việc dừng phương tiện phải đảm bảo các yêu cầu về an toàn, đúng quy định của pháp luật; không làm cản trở đến hoạt động giao thông. Theo Điều 14 Thông tư 65/2012/TT-BCA, cán bộ thực hiện nhiệm vụ tuần tra, kiểm soát chỉ được dừng phương tiện giao thông

Đăng ký biển số Hà Nội tại TP.HCM được không?

Công Lý
Một bạn đọc gửi đến Vicongly.com câu hỏi như sau: Em có một câu hỏi mong được giải đáp. Em có hộ khẩu tại thành phố Hà Nội, hiện em đang sống và làm việc tại thành phố Hồ Chí Minh. Em đang có nhu cầu mua một chiếc xe