VÌ CÔNG LÝ
Kênh thông tin tư vấn pháp luật
Browsing loại

Lao động – Bảo hiểm

Nghỉ việc như thế nào để không vi phạm?

Luật sư cho em hỏi. Em làm việc được 5 năm là hợp đồng không xác định thời hạn. Nay em chấm dứt hợp đồng có làm đơn báo trước 45 ngày đến 27/7 là kết thúc 45 ngày nhưng em chỉ làm có 15 ngày rồi nghỉ luôn. Xin hỏi vậy em có được…

Các hình thức xử lý kỷ luật lao động

Chào các anh chị luật sư. Em có một câu hỏi muốn nhờ các anh chị giải quyết giúp em. Công ty em là công ty phân phối các thiết bị máy móc. Tuần trước bên công ty em có xuất 20 chiếc máy bơm cho 1 một khách hàng ở quận 7 TP Hồ Chí…

Cấm nhân viên mang thai có đúng luật?

Tôi muốn làm việc trong một công ty nước ngoài tại Việt Nam. Khi giao kết hợp đồng, phía công ty đó có một điều khoản là không cho phép mang thai trong vòng một năm làm việc trong công ty, nếu vi phạm hợp đồng bên phía công ty có…

Thủ tục nhận thừa kế từ tiền bảo hiểm

Mẹ tôi có mua một hợp đồng bảo hiểm đến tháng 7 năm 2015 là kỳ đóng tiền lần cuối, nhưng tháng 4 mẹ tôi đã qua đời, nay đến kỳ đáo hạn hợp đồng tôi đến công ty bảo hiểm làm thủ tục đáo hạn, phía công ty yêu cầu tôi làm đơn xác…

Thuê học sinh làm thêm, Daichi-life có phạm luật ?

Dạ em chào văn phòng luật sư,Em năm nay 16 tuổi và sắp lên lớp 11. Em đã xin đuợc một công việc tại công ty Daichi-life, là một công ty bảo hiểm, công việc của em là ngồi trong văn phòng, gọi điện cho khách hàng để xác định lại…

Công ty có quyền thu giữ điện thoại của nhân viên?

Tôi đang làm việc cho một công ty A. Do tính chất công việc, công ty có trả tiền cước điện thoại di động hàng tháng cho tôi. Nhưng điện thoại là tài sản của cá nhân tôi và số điện thoại cũng là số do tôi đăng ký với nhà mạng di…

Công ty trừ lương người lao động có đúng luật?

Tôi làm việc tại Cty TNHH CÙNG MUA đến nay là được 9 tháng. Tôi làm việc tại siêu thị của cty với bộ phận nhân viên bán hàng. Tôi được kí hợp đồng thử việc 2 tháng đầu với mức lương 2.800.000 đ và bắt đầu kí hợp đồng chính thức…

Ai được miễn thuế thu nhập cá nhân khi bán nhà?

Hiện tôi muốn làm thủ tục bán căn nhà hộ bố tôi. Do bố tôi đã 86 tuổi nên bố tôi sẽ ủy quyền cho tôi bán căn nhà đó. Vậy trong trường hợp đó thì bố tôi có được miễn thuế thu nhập cá nhân không? Luật sư tư vấn:  Điều 4 Luật…