Chưa đủ tuổi lái xe ô tô thì bị phạt như thế...

Chưa đủ tuổi lái xe ô tô thì bị phạt như thế nào?

1372
SHARE

Tôi ở thành phố Hồ Chí Minh. Con tôi năm nay 17 tuổi nhưng đã biết lái ô tô. Trong một lần tôi đi công tác xa cháu đã tự ý lấy ô tô của tôi để đi chơi Vũng Tàu và bị công an kiểm tra và xử phạt. Xin hỏi với hành vi chưa đủ tuổi lái xe ô tô sẽ bị phạt thế nào?

Image_1(1)Luật sư tư vấn:

Về độ tuổi của người lái xe, tại khoản 1, Điều 60, Luật Giao thông đường bộ quy định như sau:

- Người đủ 16 tuổi trở lên được lái xe gắn máy có dung tích xi-lanh dưới 50 cm3;
– Người đủ 18 tuổi trở lên được lái xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh có dung tích xi-lanh từ 50 cm3 trở lên và các loại xe có kết cấu tương tự; xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải dưới 3.500 kg; xe ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi;

Theo khoản 6, Điều 21 Nghị định 171/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt phạt tiền từ 1.200.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi điều khiển xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô.

Khoản 8 Điều 1 Nghị định số 107/2014/NĐ-CP ngày 17 tháng 11 năm 2014 của Chính phủ quy định sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 171/2013/NĐ-CP Điều 30 quy định Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ: “Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với cá nhân là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô, từ 4.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:
đ) Giao xe hoặc để cho người không đủ điều kiện theo quy định tại Khoản 1 Điều 58 (đối với xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô), Khoản 1 Điều 62 của Luật giao thông đường bộ (đối với xe máy chuyên dùng) điều khiển xe tham gia giao thông;“

Như vậy, đối chiếu với quy định trên thì, con anh/chị chưa đủ tuổi để điều khiển xe ô tô, hành vi điều khiển xe ô tô của con anh /chị bị xử phạt từ 1.200.000 đồng đến 3.000.000đồng ngoài ra anh/chị là chủ xe còn bị phạt từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng do không quản lý để cho người không không đủ điều kiện sử dụng ô tô tham gia giao thông.

Luật sư Nguyễn Hữu Học – Hãng luật Giải Phóng thực hiện



Đọc tin pháp luật mới nhất trên Vì Công Lý. Để phản ánh thông tin hoặc gửi câu hỏi tư vấn pháp luật miễn phí, vui lòng gửi đến vicongly.com@gmail.com hoặc gọi Tổng đài 1900 6665.