Vì Công Lý
Home » Có quyền từ chối nhận di sản thừa kế hay không?
Di chúc - Thừa kế

Có quyền từ chối nhận di sản thừa kế hay không?

Do có mâu thuẫn với các anh tôi nên trước khi chết bố tôi có để lại toàn bộ tài sản thừa kế là một ngôi nhà trị giá 300 triệu đồng cho tôi nhưng việc thừa kế này sẽ gây ra sự chia rẽ, sứt mẻ tình cảm anh em trong nhà nên tôi không muốn nhận. Vậy tôi có thể từ chối nhận di sản thừa kế của bố tôi để lại hay không?

di san thua keLuật sư tư vấn:

Khoản 1 Điều 642 Bộ luật Dân sự 2005 quy định:
“Người thừa kế có quyền từ chối nhận di sản, trừ trường hợp việc từ chối nhằm trốn tránh việc thực hiện nghĩa vụ tài sản của mình đối với người khác”

Pháp luật chỉ có trừ trường hợp việc từ chối nhận di sản nhằm trốn tránh thực hiện nghĩa vụ tài sản của mình đối với người khác thì không được từ chối nhận di sản. Do đó, nếu bạn không muốn nhận toàn bộ di sản thừa kế của bố bạn thì bạn hoàn toàn có quyền từ chối nhận di sản trên.

Trong thời hạn 6 tháng kể từ ngày mở thừa kế bạn phải thực hiện các thủ tục để từ chối nhận di sản. Nếu quá thời hạn này mà bạn không có từ chối nhận di sản thì bạn đương nhiên được coi là đồng ý nhận di sản thừa kế.

Việc từ chối nhận di sản sản phải được lập thành văn bản; bạn phải báo cho những người thừa kế khác, người được giao nhiệm vụ phân chia di sản, cơ quan công chứng hoặc Uỷ ban Nhân dân xã, phường, thị trấn nơi có địa điểm mở thừa kế, về việc từ chối nhận di sản.

Trần Lê An Nguyên – Hãng luật Giải Phóng thực hiện



Đọc tin pháp luật mới nhất trên Vì Công Lý. Để phản ánh thông tin hoặc gửi câu hỏi tư vấn pháp luật miễn phí, vui lòng gửi đến vicongly.com@gmail.com hoặc gọi Tổng đài 1900 6665.

Bài cùng chuyên mục:

Con ngoài giá thú có được chia di sản thừa kế?

Công Lý

Quyền thừa kế tài sản của con riêng

Công Lý

Phân chia tài sản chị để lại như thế nào khi không có di chúc ?

Công Lý

Ủy quyền đứng tên nhà thừa kế có quyền bán nhà không?

Công Lý

Một người con không đồng ý bán nhà thừa kế?

Công Lý

Lập di chúc để lại tài sản cho cháu được không?

Công Lý

Cha mẹ mất, anh đứng tên sổ đỏ một mình có đúng luật?

Công Lý

Cha mẹ lập di chúc có cần hỏi ý kiến các con?

Công Lý

Có nhiều con, để di chúc cho một người có đúng luật không?

Công Lý

Nhà vợ chồng xây trên đất của cha chồng cho, ly hôn vợ có được chia?

Công Lý

Con riêng có được hưởng thừa kế của cha dượng?

Công Lý

Già yếu không tự lập di chúc được phải làm sao?

Công Lý