Giấy tờ nhà nào được xem là hợp pháp để làm hộ...

Giấy tờ nhà nào được xem là hợp pháp để làm hộ khẩu ?

2863
SHARE

Nhà em hiện chưa có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và chưa làm hộ khẩu (em hiện đang theo sổ hộ khẩu bên nhà bố mẹ đẻ). Bây giờ em muốn đăng ký sổ hộ khẩu ở nhà em thì phải làm sao? Theo em biết muốn đăng ký sổ hộ khẩu thì phải có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hoặc giấy xác nhận nhà ở hợp pháp, không tranh chấp. Mà muốn cấp giấy xác nhận nhà ở hợp pháp hình như lại cần sổ hộ khẩu hoặc giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, mà nhà em không có 2 thứ đó. Nhà em hiện vẫn đang ở bình thường, có hóa đơn sử dụng điện nước, truyền hình cáp, net và biên lai đóng thuế nhà đất, giấy xác nhận tạm trú tại nhà em. Vậy cho em hỏi những thứ này có được xác nhận giấy xác nhận nhà ở hợp pháp và không tranh chấp để đăng ký sổ hộ khẩu hay không?

Ảnh minh họa
Ảnh minh họa

Luật sư tư vấn:

Theo quy định của Luật cư trú: Công dân có chỗ ở hợp pháp ở tỉnh nào thì được đăng ký thường trú tại tỉnh đó; Công dân đăng ký thường trú vào thành phố trực thuộc trung ương thì phải đáp ứng các điều kiện riêng được quy định tại điều 20 Luật cư trú.

Theo quy định tại Điều 6 Thông tư số 35/2014/TT-BCA thì hồ sơ đăng ký thường trú bao gồm:

“a) Phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu;

b) Bản khai nhân khẩu (đối với trường hợp phải khai bản khai nhân khẩu);

c) Giấy chuyển hộ khẩu (đối với các trường hợp phải cấp giấy chuyển hộ khẩu quy định tại khoản 2 Điều 28 Luật Cư trú);

d) Giấy tờ, tài liệu chứng minh chỗ ở hợp pháp quy định tại Điều 6 Nghị định số 31/2014/NĐ-CP”

Giấy tờ chứng minh chỗ ở hợp pháp để đăng ký thường trú được quy định tại điều 6 Nghị định 31/2014/NĐ-CP như sau:

1. Giấy tờ, tài liệu chứng minh chỗ ở hợp pháp để đăng ký thường trú là một trong các giấy tờ, tài liệu sau đây

a) Giấy tờ, tài liệu chứng minh chỗ ở hợp pháp thuộc quyền sở hữu của công dân là một trong các giấy tờ, tài liệu sau đây:

- Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở hoặc giấy tờ về quyền sở hữu nhà ở do cơ quan có thẩm quyền cấp qua các thời kỳ;

- Giấy tờ về quyền sử dụng đất ở theo quy định của pháp luật về đất đai (đã có nhà ở trên đất đó);

- Giấy phép xây dựng theo quy định của pháp luật về xây dựng (đối với trường hợp phải cấp giấy phép);

- Hợp đồng mua bán nhà ở thuộc sở hữu nhà nước hoặc giấy tờ về hóa giá thanh lý nhà ở thuộc sở hữu nhà nước;

- Hợp đồng mua nhà ở hoặc giấy tờ chứng minh việc đã bàn giao nhà ở, đã nhận nhà ở của doanh nghiệp có chức năng kinh doanh nhà ở đầu tư xây dựng để bán

- Giấy tờ về mua, bán, tặng, cho, đổi, nhận thừa kế nhà ở có công chứng hoặc chứng thực của Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn (sau đây gọi tắt là Ủy ban nhân dân cấp xã)

- Giấy tờ về giao tặng nhà tình nghĩa, nhà tình thương, nhà đại đoàn kết, cấp nhà ở, đất ở cho cá nhân, hộ gia đình di dân theo kế hoạch của Nhà nước hoặc các đối tượng khác;

- Giấy tờ của Tòa án hoặc cơ quan hành chính nhà nước có thẩm quyền giải quyết cho được sở hữu nhà ở đã có hiệu lực pháp luật;

- Giấy tờ có xác nhận của Ủy ban nhân dân cấp xã về nhà ở, đất ở không có tranh chấp quyền sở hữu nhà ở, quyền sử dụng đất ở nếu không có một trong các giấy tờ nêu trên;

Như vậy nếu bạn không có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất nhưng đã có nhà ở hợp pháp trên mảnh đất đấy thì bạn có thê căn cứ vào một trong các trường hợp nêu trên để xin xác nhận của UBND cấp xã về nhà ở, đất không có tranh chấp, chứng minh là nơi ở hợp pháp của cá nhân để được đăng ký thường trú vào địa chỉ trên.

Trần Lê An Nguyên

Nguồn: Chuyên mục tư vấn pháp luật miễn phí do hãng luật Giải Phóng



Đọc tin pháp luật mới nhất trên Vì Công Lý. Để phản ánh thông tin hoặc gửi câu hỏi tư vấn pháp luật miễn phí, vui lòng gửi đến vicongly.com@gmail.com hoặc gọi Tổng đài 1900 6665.