VÌ CÔNG LÝ
Kênh thông tin tư vấn pháp luật

Nhập hộ khẩu trễ có bị phạt?

Một bạn đọc gửi đến Vicongly.com câu hỏi như sau:

Kính gửi luật sư,

Tôi đang tìm hiểu thủ tục nhập hộ khẩu cho con gái và qua mạng internet tôi thấy hãng Luật Giải phóng của mình tư vấn luật rất hay nên tôi muốn nhờ Hãng tư vẫn giúp cho trường hợp của tôi.

Thông tin như sau:

Tôi và vợ tôi kết hôn năm 2012, đến ngày 21/1/2013 thì chúng tôi có một bé gái và đã làm giấy khai sinh cho cháu ở quê vợ, nhưng do bận công việc nên quên mất việc nhập hộ khẩu thường trú cho cháu.

Tôi thì có hộ khẩu thường trú thuộc diện “ở nhờ” nhà bà cô ruột ở thành phố Huế, tỉnh Thừa Thiên Huế. Vợ tôi có hộ khẩu thường trú ở xã Lộc Trì, huyện Phú Lộc.

Đến nay, cháu đã 28 tháng tuôi, nhập hộ khẩu trể như vậy có bị phạt không?

Bây giờ tôi muốn nhập hộ khẩu cho con tôi vào hộ khẩu của tôi ở địa chỉ trên thì cần những thủ tục gì?

Xin cảm ơn và kính mong Hãng Luật Giải phóng tư vấn giúp.

Rất mong nhận được sự phản hồi.

so_ho_khauDưới đây là nội dung tư vấn của luật sư:

Chào bạn!

Đối với vướng mắc của bạn chúng tôi xin đưa ra một số ý kiến tư vấn như sau:

Trường hợp của bạn khi đi đăng ký thường trú cho con sẽ bị xử phạt hành chính theo quy định sau:

Điều 8. Vi phạm quy định về đăng ký và quản lý cư trú – Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng cháy và chữa cháy; phòng, chống bạo lực gia đình

  1. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:
  2. a) Cá nhân, chủ hộ gia đình không thực hiện đúng quy định về đăng ký thường trú, đăng ký tạm trú hoặc điu chỉnh những thay đi trong sổ hộ khu, sổ tạm trú;

Để nhập hộ khẩu cho con vào địa chỉ của bạn, bạn liên hệ với Công an thành phố Huế để nộp hồ sơ đăng ký thường trú cho con.

Hồ sơ đăng ký thường trú cho con bạn trong trường hợp này gồm các giấy tờ chính sau:

– Phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu (Trong đó có ý kiến đồng ý của cô bạn)

– Bản khai nhân khẩu;

­- Giấy khai sinh của con bạn.

Để tìm hiểu thêm bạn có thể tham khảo thêm tại  Điều 6. Hồ sơ đăng ký thường trú, Điều 8. Giấy chuyển hộ khẩu, – Thông tư 35/2014/TT-BCA quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật cư trú và Nghị định số 31/2014/NĐ-CP ngày 18 tháng 4 năm 2014 của chính phủ quy định chi tiết một số điều và biện pháp thi hành Luật cư trú.

Hãng luật Giải Phóng thực hiện

Đọc tin pháp luật mới nhất trên Vì Công Lý. Để phản ánh thông tin hoặc gửi câu hỏi tư vấn pháp luật miễn phí, vui lòng gửi đến vicongly.com@gmail.com hoặc gọi Tổng đài 1900 6665.

Bài cùng chuyên mục