Vì Công Lý
Image default
Hộ tịch - Hộ khẩu Tư vấn pháp luật - Hỏi đáp pháp luật miễn phí

Xin nhập quốc tịch Việt Nam cần những điều kiện gì?

Năm nay em 17 tuổi, có cha mẹ thuộc người không quốc tịch. Em được sinh ra, có giấy khai sinh  và lớn lên tại T.p HCM, có thẻ thường trú tại T.p HCM. Trình độ tiếng Việt thì nghe nói lưu loát, đọc viết thành thạo. Vậy em có đủ điều kiện để nhập quốc tịch Việt Nam hay không? Cha mẹ không nhập quốc tịch thì em có thể nhập quốc tịch Việt Nam hay không? 

Ảnh minh họa
Ảnh minh họa

Luật sư tư vấn:

Điều 17 của Luật Quốc tịch Việt Nam năm 2008 quy định

“Trẻ em sinh ra trên lãnh thổ Việt Nam mà khi sinh ra có cha mẹ là người không quốc tịch, nhưng có nơi thường trú tại Việt Nam thì có quốc tịch Việt Nam”.

Vì vậy, trường hợp bạn được sinh ra và lớn lên tại TP. Hồ Chí Minh, có cha mẹ là người không quốc tịch có nơi thường trú tại TP. Hồ Chí Minh và có Giấy khai sinh do Cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam cấp (thông thường Giấy khai sinh phải ghi rõ quốc tịch của người được cấp Giấy khai sinh) thì bạn có quốc tịch Việt Nam, được công nhận là công dân Việt Nam, mà không phải làm thủ tục xin nhập quốc tịch Việt Nam theo các quy định pháp luật Việt Nam hiện hành.

Nguyễn Thị Mỹ Hiền

Nguồn: Chuyên mục tư vấn pháp luật miễn phí do hãng luật Giải Phóng thực hiện



Đọc tin pháp luật mới nhất trên Vì Công Lý. Để phản ánh thông tin hoặc gửi câu hỏi tư vấn pháp luật miễn phí, vui lòng gửi đến vicongly.com@gmail.com hoặc gọi Tổng đài 1900 6665.

Bài cùng chuyên mục:

Phụ huynh bắt cô giáo quỳ chưa đến mức truy cứu hình sự

Công Lý

Ông Vũ “nhôm” liên hệ với luật sư để đầu thú được không?

Công Lý

Tặng xe tiền tỉ cho tỉnh ủy, UBND tỉnh có trái luật?

Công Lý

Kỷ luật Đảng với thạc sĩ ở trường Cao đẳng Cần Thơ là trái luật

Công Lý

Bị “khủng bố” điện thoại, phải làm sao?

Công Lý

Các chính sách mới có hiệu lực từ tháng 01/2017 (P4)

Công Lý

Các chính sách mới có hiệu lực từ tháng 01/2017 (P3)

Công Lý

Các chính sách mới có hiệu lực từ tháng 01/2017 (P2)

Công Lý

Các chính sách mới có hiệu lực từ tháng 01/2017 (P1)

Công Lý

Thời hạn tạm giam đối với bị can đánh bạc

Công Lý

Đối tượng được cấp Chứng minh nhân dân

Công Lý

Mua bằng giả có phạm tội không?

Công Lý