Hành vi mua dâm, bán dâm có phạm tội?

Hành vi mua dâm, bán dâm có phạm tội?

5043
SHARE

Liên quan đến vụ người mẫu, diễn viên tham gia đường dây mại dâm vừa bị công an TP.HCM phá án. Nhiều bạn đọc gửi email về Vicongly.com hỏi, những hành vi mua bán dâm sẽ bị xử lý như thế nào? tội gì?

gaibandam_sbju
2 trong 4 “đào” bị bắt giữ trong vụ người mẫu, diễn viên bán dâm do Lộc “pê đê” cầm đầu – Ảnh: Nguyên Bảo/Thanh Niên

Luật sư tư vấn như sau:

Hiện Bộ luật Hình sự không điều chỉnh hành vi mua dâm, bán dâm, ngoại trừ hành vi mua dâm người chưa thành niên theo quy định tại điều 256 Bộ luật Hình sự.

Người mua dâm, bán dâm sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính theo quy định điều 22, 23 Nghị định 167/2013/NĐ-CP ngày 12/11/2013 như sau:

Điều 22. Hành vi mua dâm

1. Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi mua dâm.

2. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng trong trường hợp mua dâm nhiều người cùng một lúc.

3. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với hành vi lôi kéo hoặc ép buộc người khác cùng mua dâm.

Điều 23. Hành vi bán dâm

1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng đối với hành vi bán dâm.

2. Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 500.000 đồng trong trường hợp bán dâm cho nhiều người cùng một lúc.

3. Người nước ngoài có hành vi vi phạm hành chính quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều này, thì tùy theo mức độ vi phạm có thể bị áp dụng hình thức xử phạt trục xuất khỏi nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam.

Tuy nhiên, liên quan đến hành vi mại dâm, người có hành vi chứa mại dâm sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo điều 254 Bộ luật Hình sự và hành vi môi giới mại dâm sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo điều 255 Bộ luật này.



Đọc tin pháp luật mới nhất trên Vì Công Lý. Để phản ánh thông tin hoặc gửi câu hỏi tư vấn pháp luật miễn phí, vui lòng gửi đến vicongly.com@gmail.com hoặc gọi Tổng đài 1900 6665.