Điều kiện Việt Kiều mua nhà ở tại VN?

Điều kiện Việt Kiều mua nhà ở tại VN?

1728
SHARE

Tôi có câu hỏi về mua đất/nhà tại Việt Nam, mong Luật sư tư vấn giúp cho. Tôi là người gốc VN và hiện đang định cư ở Hòa Kỳ đã lâu và đã quốc tịch Hoa Kỳ, tôi muốn mua đất hoặc nhà tại VN để về xây nhà ở, theo pháp luật nhà nước VN tôi có được quyền mua đất/nhà và quyền sở hửu đất/nhà tại VN không? nếu được thì điệu kiện và quyền lợi sở hữu của tôi có khác với công dân VN không ? nếu sau khi tôi mua đất/nhà hoặc xây nhà rồi, tôi có quyền chuyển nhượng lại cho Con của tôi (Cháu xinh đẻ tại Hoa Kỳ, là góc người Hoa Kỳ) hoặc tôi có thể bán đi và quyền lợi có gì khác không? Mong nhận lời tư vấn của Luật sư, thành thật cảm ơn,

Điều kiện Việt Kiều mua nhà ở tại VN?
Điều kiện Việt Kiều mua nhà ở tại VN?

Luật sư tư vấn:

Theo quy định pháp luật Nhà ở năm 2014 quy định điều kiện người Việt Nam định cư nước ngoài mua nhà ở tại Việt Nam như sau :

-     Khoản 2 Điều 7. Đối tượng được sở hữu nhà ở tại Việt Nam: “2. Người Việt Nam định cư ở nước ngoài”

-    Khoản 1 Điều 8: Điều kiện được công nhận quyền sở hữu nhà ở: “1. Tổ chức, hộ gia đình, cá nhân trong nước; đối với người VN định cư ở nước ngoài thì phải được phép nhập cảnh vào VN; đối với tổ chức, cá nhân nước ngoài thì phải có đủ điều kiện quy định tại Điều 160 của Luật này”

-    Điểm b khoản 2 Điều 119: “Điều kiện của các bên tham gia giao dịch về nhà ở: Nếu là cá nhân nước ngoài, người VN định cư ở nước ngoài thì phải có đủ năng lực hành vi dân sự để thực hiện giao dịch về nhà ở theo quy định của pháp luật VN, phải thuộc đối tượng được sở hữu nhà ở tại VN theo quy định của Luật này và không bắt buộc phải có đăng ký tạm trú hoặc đăng ký thường trú tại nơi có nhà ở được giao dịch”

-          Điều 10. Quyền của chủ sở hữu nhà ở và người sử dụng nhà ở

“1. Đối với chủ sở hữu nhà ở là tổ chức, hộ gia đình, cá nhân trong nước, người Việt Nam định cư ở nước ngoài thì có các quyền sau đây:

a) Có quyền bất khả xâm phạm về nhà ở thuộc sở hữu hợp pháp của mình;

b) Sử dụng nhà ở vào mục đích để ở và các mục đích khác mà luật không cấm;

c) Được cấp Giấy chứng nhận đối với nhà ở thuộc quyền sở hữu hợp pháp của mình theo quy định của Luật này và pháp luật về đất đai;

d) Bán, chuyển nhượng hợp đồng mua bán, cho thuê, cho thuê mua, tặng cho, đổi, để thừa kế, thế chấp, góp vốn, cho mượn, cho ở nhờ, ủy quyền quản lý nhà ở; trường hợp tặng cho, để thừa kế nhà ở cho các đối tượng không thuộc diện được sở hữu nhà ở tại Việt Nam thì các đối tượng này chỉ được hưởng giá trị của nhà ở đó;

đ) Sử dụng chung các công trình tiện ích công cộng trong khu nhà ở đó theo quy định của Luật này và pháp luật có liên quan.

Trường hợp là chủ sở hữu nhà chung cư thì có quyền sở hữu, sử dụng chung đối với phần sở hữu chung của nhà chung cư và các công trình hạ tầng sử dụng chung của khu nhà chung cư đó, trừ các công trình được xây dựng để kinh doanh hoặc phải bàn giao cho Nhà nước theo quy định của pháp luật hoặc theo thỏa thuận trong hợp đồng mua bán, hợp đồng thuê mua nhà ở;

e) Bảo trì, cải tạo, phá dỡ, xây dựng lại nhà ở theo quy định của Luật này và pháp luật về xây dựng;

g) Được bồi thường theo quy định của luật khi Nhà nước phá dỡ, trưng mua, trưng dụng nhà ở hoặc được Nhà nước thanh toán theo giá thị trường khi Nhà nước mua trước nhà ở thuộc sở hữu hợp pháp của mình vì mục đích quốc phòng, an ninh; phát triển kinh tế – xã hội vì lợi ích quốc gia, công cộng hoặc trong tình trạng chiến tranh, tình trạng khẩn cấp, phòng, chống thiên tai;

h) Khiếu nại, tố cáo, khởi kiện đối với các hành vi vi phạm quyền sở hữu hợp pháp của mình và các hành vi khác vi phạm pháp luật về nhà ở.”

Ngoài ra, căn cứ điểm đ khoản 1 Điều 169 Luật Đất đai năm 2013 quy định:“Người VN định cư ở nước ngoài thuộc diện được sở hữu nhà ở tại VN theo quy định của pháp luật về nhà ở được nhận chuyển quyền sử dụng đất ở thông qua hình thức mua, thuê mua, nhận thừa kế, nhận tặng cho nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất ở hoặc được nhận quyền sử dụng đất ở trong các dự án phát triển nhà ở”

Đối chiếu quy định trên, bạn là người Việt Nam định cư ở nước ngoài  và phải có đủ năng lực hành vi dân sự để thực hiện giao dịch về nhà ở theo quy định của pháp luật VN đồng thời thuộc đối tượng được sở hữu nhà ở tại VN.

Mong rằng nội dung tư vấn có thể giải đáp phần nào vướng mắc của bạn.

Nếu cần tư vấn thêm vui lòng gọi 1900 6665 để gặp luật sư hoặc truy cập mục hỏi đáp pháp luật để tìm hiểu thêm.

 Mỹ Hiền

Nguồn: Chuyên mục tư vấn pháp luật miễn phí do hãng luật Giải Phóng thực hiện



Đọc tin pháp luật mới nhất trên Vì Công Lý. Để phản ánh thông tin hoặc gửi câu hỏi tư vấn pháp luật miễn phí, vui lòng gửi đến vicongly.com@gmail.com hoặc gọi Tổng đài 1900 6665.