Hiếp dâm bị phạt bao nhiêu năm tù?

Hiếp dâm bị phạt bao nhiêu năm tù?

5726
SHARE

Em năm nay 20 tuổi và có quan hệ tình cảm với một anh hiện đang là Công an nhân dân mang quân hàm Trung úy 25 tuổi. Các anh chị cho em hỏi nếu anh ấy cố tình hiếp dâm khi chưa có sự cho phép của em thì anh ấy sẽ bị pháp luật xử lý như thế nào ạ. 

Hiếp dâm bị phạt bao nhiêu năm tù?
Hiếp dâm bị phạt bao nhiêu năm tù?

Luật sư tư vấn:

Trong trường hợp nếu bạn trai bạn có hành vi dùng vũ lực, đe doạ dùng vũ lực hoặc quan hệ có sự ép buộc, trái với ý muốn bạn gái (bạn) thì hành vi của bạn trai bạn sẽ phạm vào tội hiếp dâm theo quy định tại Điều 111 BLHS 1999 (sửa đổi, bổ sung 2009):

 “1. Người nào dùng vũ lực, đe doạ dùng vũ lực hoặc lợi dụng tình trạng không thể tự vệ được của nạn nhân hoặc thủ đoạn khác giao cấu với nạn nhân trái với ý muốn của họ, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:

a) Có tổ chức;

b) Đối với người mà người phạm tội có trách nhiệm chăm sóc, giáo dục, chữa bệnh;

c) Nhiều người hiếp một người;

d) Phạm tội nhiều lần;

đ) Đối với nhiều người;

e) Có tính chất loạn luân;

g) Làm nạn nhân có thai;

h) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật  từ 31% đến 60%;

i) Tái phạm nguy hiểm.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ mười hai năm đến hai mươi năm hoặc tù chung thân.

a) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 61% trở lên;

b) Biết mình bị nhiễm HIV mà vẫn phạm tội;

c) Làm nạn nhân chết hoặc tự sát.

4. Phạm tội hiếp dâm người chưa thành niên từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi, thì bị phạt tù từ năm năm đến mười năm.

Phạm tội thuộc một trong các trường hợp quy định tại khoản 2 hoặc khoản 3 Điều này, thì bị xử phạt theo mức hình phạt quy định tại các khoản đó.

5.  Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm.”

Như vậy, nếu bạn trai bạn quan hệ với bạn có hành vi cưỡng bức, sử dụng bạo lực thì sẽ bị phạt tù đến 7 năm.

Mong rằng nội dung tư vấn có thể giải đáp phần nào vướng mắc của bạn.

Nếu cần tư vấn thêm vui lòng gọi 1900 6665 để gặp luật sư hoặc truy cập mục hỏi đáp pháp luật để tìm hiểu thêm.

 Mỹ Hiền

Nguồn: Chuyên mục tư vấn pháp luật miễn phí do hãng luật Giải Phóng thực hiện



Đọc tin pháp luật mới nhất trên Vì Công Lý. Để phản ánh thông tin hoặc gửi câu hỏi tư vấn pháp luật miễn phí, vui lòng gửi đến vicongly.com@gmail.com hoặc gọi Tổng đài 1900 6665.