Đeo tai phone đi xe máy có bị phạt?

Đeo tai phone đi xe máy có bị phạt?

563
SHARE

Em có một câu hỏi xin nhờ luật sư giải đáp giúp em như sau: Em là một công nhân sống tại TP Hồ Chí Minh. Hôm nay em có điều khiển xe máy đi qua quốc lộ 1A, đoạn đường qua khu chế xuất Linh Trung thì bị cảnh sát giao thông gọi vào và xử phạt em về tội sử dụng tai phone nghe nhạc trong quá trình điều khiển xe máy trên đường. Em bị lập biên bản, phạt 150.000 đồng và bị giữ giấy phép lái xe 7 ngày. Việc sử dụng tai phone của em không ảnh hưởng gì đến việc điều khiển xe máy của em. Cho em hỏi, cảnh sát giao thông xử phạt em như vậy có đúng hay không?

Đeo tai phone đi xe máy có bị phạt?
Đeo tai phone đi xe máy có bị phạt?

Dưới đây là phần tư vấn của luật sư.

Chào bạn!

Tư vấn viên Hùng Anh
Tư vấn viên Hùng Anh

Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi đến cho chúng tôi. Thắc mắc của bạn chúng tôi xin giải đáp như sau:

Theo Điểm c Khoản 3 Điều 30 Luật giao thông đường bộ 2008 quy định như sau:

“3.Người điều khiển xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh, xe gắn máy không được thực hiện các hành vi sau đây:

c) Sử dụng ô, điện thoại di động, thiết bị âm thanh, trừ thiết bị trợ thính;”

Như vậy, trong trường hợp này, tai phone là một loại thiết bị âm thanh và không phải thiết bị trợ thính. Bạn sử dụng tai phone nghe nhạc trong khi điều khiển xe máy là đã vi phạm Luật giao thông đường bộ 2008.

Quy định tại Điểm o Khoản 3 Điều 6 Nghị Định 46/2016/NĐ-CP quy định về xử phạt hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ như sau:

“3.Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) …

o) Người đang điều khiển xe sử dụng ô (dù), điện thoại di động, thiết bị âm thanh, trừ thiết bị trợ thính.”

Theo quy định tại khoản 6 điều 125 Luật xử lý vi phạm hành chính thì:

“8. Thời hạn tạm giữ tang vật, phương tiện vi phạm hành chính, giấy phép, chứng chỉ hành nghề là 07 ngày, kể từ ngày tạm giữ. Thời hạn tạm giữ có thể được kéo dài đối với những vụ việc có nhiều tình tiết phức tạp, cần tiến hành xác minh nhưng tối đa không quá 30 ngày, kể từ ngày tạm giữ tang vật, giấy phép, chứng chỉ hành nghề.

Như vậy, cảnh sát giao thông đã lập biên bản xử phạt bạn với mức phạt đúng theo quy định của pháp luật.

Mong rằng nội dung tư vấn sẽ giải đáp thắc mắc của bạn.

Nếu cần tư vấn thêm vui lòng gọi 1900 6665 để gặp luật sư hoặc truy cập mục hỏi đáp pháp luật để tìm hiểu thêm.

Hùng Anh

Nguồn: Chuyên mục tư vấn pháp luật miễn phí do hãng luật Giải Phóng thực hiện

Khi cần thuê luật sư vui lòng liên hệ với hãng luật Giải Phóng qua email lgp@lgp.vn hoặc gọi đường dây nóng luật sư qua số 0963 113 113.



Đọc tin pháp luật mới nhất trên Vì Công Lý. Để phản ánh thông tin hoặc gửi câu hỏi tư vấn pháp luật miễn phí, vui lòng gửi đến vicongly.com@gmail.com hoặc gọi Tổng đài 1900 6665.