Bố “giang hồ” đánh con, pháp luật can thiệp được không?

Bố “giang hồ” đánh con, pháp luật can thiệp được không?

173
SHARE

Ở gần nhà tôi có một gia đình có 2 bố con. Người bố đi làm hồ và người con hiện nay mới học lớp 6, nhưng từ khi mẹ nó mất thì nó cũng bỏ học đi bán vé số kiếm tiền. Bố nó thương xuyên say xỉn và đánh đập nó mỗi khi về nhà. Vì nhà ở hơi tách biệt với khu dân cư một chút nên ít người biết đến chuyện này, những người biết cũng không dám can ngăn vì bố nó nổi tiếng với máu giang hồ. Thằng bé rất tội nghiệp. Xin hỏi luật sư, trong trường hợp này pháp luật có thể can thiệp vào chuyện bố con nó được không ạ? Tôi cám ơn.

Bố “giang hồ” đánh con, pháp luật can thiệp được không?
Bố “giang hồ” đánh con, pháp luật can thiệp được không?

Dưới đây là phần tư vấn của luật sư.

Chào bạn!

Cám ơn vì bạn đã gửi câu hỏi đến cho chúng tôi. Vấn đề của bạn chúng tôi xin giải đáp như sau:

Theo Khoản 1 Điều 2 Luật phòng chống bạo lực gia đình thì:

“1. Các hành vi bạo lực gia đình bao gồm:

a) Hành hạ, ngược đãi, đánh đập hoặc hành vi cố ý khác xâm hại đến sức khoẻ, tính mạng;

b) Lăng mạ hoặc hành vi cố ý khác xúc phạm danh dự, nhân phẩm;

c) Cô lập, xua đuổi hoặc gây áp lực thường xuyên về tâm lý gây hậu quả nghiêm trọng;

…”

Như vậy, hành vi đánh đập ngược đãi đứa con của mình trong trường hợp này là hành vi bạo lực gia đình. Những người thực hiện hành vi này sẽ phải chịu trách nhiệm của mình về nó.

Quy định tại Điều 18 Luật phòng chống bạo lực gia đình

“ Điều 18. Phát hiện, báo tin về bạo lực gia đình

1. Người phát hiện bạo lực gia đình phải kịp thời báo tin cho cơ quan công an nơi gần nhất hoặc Uỷ ban nhân dân cấp xã hoặc người đứng đầu cộng đồng dân cư nơi xảy ra bạo lực, trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều 23 và khoản 4 Điều 29 của Luật này.

2. Cơ quan công an, Uỷ ban nhân dân cấp xã hoặc người đứng đầu cộng đồng dân cư khi phát hiện hoặc nhận được tin báo về bạo lực gia đình có trách nhiệm kịp thời xử lý hoặc kiến nghị, yêu cầu cơ quan, người có thẩm quyền xử lý; giữ bí mật về nhân thân và trong trường hợp cần thiết áp dụng biện pháp bảo vệ người phát hiện, báo tin về bạo lực gia đình.”

Trong tình huống này, bạn có thể báo cho chính quyền địa phương để kiph thời can thiệp.

Theo quy định tại Điều 49 nghị định 167/2013/NĐ-CP xử phạt hành chính trong lĩnh vực an ninh trật tự, an toàn xã hội; phòng, chồng tệ nạn xã hội; phòng cháy, chữa cháy; phòng, chống bạo lực gia đình:

“ Điều 49. Hành vi xâm hại sức khỏe thành viên gia đình

1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 1.500.000 đồng đối với hành vi đánh đập gây thương tích cho thành viên gia đình.

2. Phạt tiền từ 1.500.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

a) Sử dụng các công cụ, phương tiện hoặc các vật dụng khác gây thương tích cho thành viên gia đình;

b) Không kịp thời đưa nạn nhân đi cấp cứu điều trị trong trường hợp nạn nhân cần được cấp cứu kịp thời hoặc không chăm sóc nạn nhân trong thời gian nạn nhân điều trị chấn thương do hành vi bạo lực gia đình, trừ trường hợp nạn nhân từ chối.

Như vậy, trách nhiệm của những người thực hiện gây ra hành vi này có thể bị phạt tiền từ 1 triệu đến 2 triệu và buộc phải xin lỗi nạn nhân.

Về truy cứu trách nhiệm hình sự với tội này được quy định tại Điều 110 Luật hình sự 1999 sửa đổi năm 2009 về Tội hành hạ người khác

“1. Người nào đối xử tàn ác với người lệ thuộc mình thì bị phạt cảnh cáo, cải tạo không giam giữ đến một năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến hai năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ một năm đến ba năm:

a) Đối với người già, trẻ em, phụ nữ có thai hoặc người tàn tật;

b) Đối với nhiều người.”

Căn cứ vào quy định này thì người bố này có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội hành hạ người khác.

Mong rằng nội dung tư vấn sẽ giải đáp thắc mắc của bạn.

Nếu cần tư vấn thêm vui lòng gọi 1900 6665 để gặp luật sư hoặc truy cập mục hỏi đáp pháp luật để tìm hiểu thêm.

Hùng Anh

Nguồn: Chuyên mục tư vấn pháp luật miễn phí do hãng luật Giải Phóng thực hiện

Khi cần thuê luật sư vui lòng liên hệ với hãng luật Giải Phóng qua email lgp@lgp.vn hoặc gọi đường dây nóng luật sư qua số 0963 113 113.



Đọc tin pháp luật mới nhất trên Vì Công Lý. Để phản ánh thông tin hoặc gửi câu hỏi tư vấn pháp luật miễn phí, vui lòng gửi đến vicongly.com@gmail.com hoặc gọi Tổng đài 1900 6665.