Đối tượng được cấp Chứng minh nhân dân

Đối tượng được cấp Chứng minh nhân dân

774
SHARE

Kính gửi các vị luật sư Hãng luật giải phóng. Con trai tôi năm nay đang học lớp 7 và nó đang ở tuổi 13 sắp đến tuổi 14. Hiện tại, tôi muốn làm chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước cho cháu để dễ dàng thực hiện các công việc hơn. Cho hỏi luật sư, con trai tôi 13 tuổi rồi có được làm chứng minh nhân dân hay thẻ căn cước không? Nếu được thì thủ tục làm thẻ căn cước hay chứng minh sẽ là như thế nào? Tôi xin cám ơn.

Đối tượng được cấp Chứng minh nhân dân
Đối tượng được cấp Chứng minh nhân dân

Dưới đây là phần tư vấn của luật sư.

Chào bạn!

Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi đến cho chúng tôi. Về thắc mắc của bạn chúng tôi sẽ giải đáp như sau:

Quy định về chứng minh nhân dân.

Theo quy định tại Điều 3 Nghị định 05/1999 về chứng minh nhân dân như sau:

« Điều 3. Đối tượng được cấp Chứng minh nhân dân

1- Công dân Việt Nam từ đủ 14 tuổi trở lên, đang cư trú trên lãnh thổ Việt Nam (sau đây gọi tắt là công dân) có nghĩa vụ đến cơ quan công an nơi đăng ký hộ khẩu thường trú làm thủ tục cấp Chứng minh nhân dân theo quy định của Nghị định này.

2- Mỗi công dân chỉ được cấp một Chứng minh nhân dân và có một số chứng minh nhân dân riêng. »

Theo Điều 19 Luật căn cước công dân 2014 thì:

“Điều 19. Người được cấp thẻ Căn cước công dân và số thẻ Căn cước công dân

1. Công dân Việt Nam từ đủ 14 tuổi được cấp thẻ Căn cước công dân.

2. Số thẻ Căn cước công dân là số định danh cá nhân.”

Thủ tục xin cấp thẻ căn cước được quy định tại Điều 22 Luật căn cước công dân 2014

Như vậy, con trai bạn hiện tại chưa đủ 14 tuổi nên con trai bạn chưa đủ điều kiện là chứng minh nhân dân hay thẻ căn cước công dân. Khi con trai bạn đủ 14 tuổi thì được  cấp chứng minh nhân dân và thẻ căn cước theo quy định ở trên.

Mong rằng nội dung tư vấn sẽ giải đáp thắc mắc của bạn.

Nếu cần tư vấn thêm vui lòng gọi 1900 6665 để gặp luật sư hoặc truy cập mục hỏi đáp pháp luật để tìm hiểu thêm.

Ban Biên Tập

Nguồn: Chuyên mục tư vấn pháp luật miễn phí do hãng luật Giải Phóng thực hiện

Khi cần thuê luật sư vui lòng liên hệ với hãng luật Giải Phóng qua email lgp@lgp.vn hoặc gọi đường dây nóng luật sư qua số 0963 113 113.



Đọc tin pháp luật mới nhất trên Vì Công Lý. Để phản ánh thông tin hoặc gửi câu hỏi tư vấn pháp luật miễn phí, vui lòng gửi đến vicongly.com@gmail.com hoặc gọi Tổng đài 1900 6665.