Người nhà bạn gái dọa kiện, phải làm sao?

Người nhà bạn gái dọa kiện, phải làm sao?

111
SHARE

Bạn tôi năm nay 28 tuổi, trong một lần đi uống cà phê anh ta có quen người con gái – 15 tuổi. Nhưng gia đình bên cô gái lại làm lớn chuyện, bắt bạn tôi phải cưới cô gái này hoặc nếu không cưới thì đưa cho gia đình cô gái 100 triệu, nếu không làm như thế sẽ phát đơn khởi kiện vì đã hiếp dâm con gái cô ta. Hiện nay bạn của tôi đang bị tạm giam. Cho tôi hỏi bạn tôi phải làm gì đối với trường hợp trên, bạn tôi có bị đi tù không?

Người nhà bạn gái dọa kiện, phải làm sao?
Người nhà bạn gái dọa kiện, phải làm sao?

Dưới đây là nội dung tư vấn của luật sư:

Chào bạn!

Đối với vướng mắc của bạn chúng tôi xin đưa ra một số ý kiến tư vấn như sau:

Do những thông tin bạn cung cấp không cho biết người bạn của bạn có hành vi giao cấu với cô gái kia hay không. Cho nên có hai trường hợp có thể xảy ra:

Trường hợp người bạn nói trên với cô gái kia có hành vi giao cấu thì người bạn của bạn có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội “hiếp dâm trẻ em” theo điều 112 Bộ luật Hình sự 1999 (BLHS) – sửa đổi, bổ sung năm 2009 hoặc tội “giao cấu với trẻ em” theo điều 115 BLHS.

Trường hợp người bạn của bạn không có hành vi giao cấu với cô gái kia, thì Cơ quan điều tra sẽ tiến hành điều tra, xác minh để đưa ra kết luận bạn của bạn có thực hiện hành vi hiếp dâm hoặc giao cấu cô gái kia hay không để làm căn cứ đưa ra đề nghị truy cứu trách nhiệm hình sự đối với bạn hoặc quyết định đình chỉ điều tra (trong trường hợp bạn không có thực hiện hành vi phạm tội)chứ không thể chỉ dựa vào thông tin một chiều từ phía gia đình kia để truy cứu trách nhiệm hình sự đối với bạn.

Mặt khác, theo quy định tại điều 105 Bộ luật Tố tụng hình sự, các tội quy định tại điều 112 và điều 115 không thuộc trường hợp khởi tố vụ án theo yêu cầu của người bị hại, mặt khác, bạn của bạn đang bị tạm giam để điều tra. Cho nên dù gia đình kia không có yêu cầu hoặc đã có yêu cầu và rút yêu cầu thì bạn của bạn vẫn phải chịu trách nhiệm hình sự nếu các cơ quan tố tụng chứng minh được bạn của bạn phạm tội. Ngoài ra việc bạn của bạn có phải đi tù hay không còn phụ thuộc vào phán quyết của Tòa án căn cứ vào quy định của Bộ luật Hình sự, mức độ, hậu quả của hành vi cũng như những tình tiết tăng nặng, giảm nhẹ của người bạn này. Dưới đây là trích dẫn quy định về tội “hiếp dâm trẻ em”  và tội “giao cấu với trẻ em” để bạn tiện tham khảo:

“Điều 112. Tội hiếp dâm trẻ em

  1. Người nào hiếp dâm trẻ em từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm.
  2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ mười hai năm đến hai mươi năm:
  3. a) Có tính chất loạn luân;
  4. b) Làm nạn nhân có thai;
  5. c) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 31% đến 60%;
  6. d) Đối với người mà người phạm tội có trách nhiệm chăm sóc, giáo dục, chữa bệnh;

đ) Tái phạm nguy hiểm.

  1. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù hai mươi năm, tù chung thân hoặc tử hình:
  2. a) Có tổ chức;
  3. b) Nhiều người hiếp một người;
  4. c) Phạm tội nhiều lần;
  5. d) Đối với nhiều người;

đ) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 61%trở lên;

  1. e) Biết mình bị nhiễm HIVmà vẫn phạm tội;
  2. g) Làm nạn nhân chết hoặc tự sát.
  3. Mọi trường hợp giao cấu với trẻ em chưa đủ 13 tuổi là phạm tội hiếp dâm trẻ em và người phạm tội bị phạt tù từ mười hai năm đến hai mươi năm, tù chung thân hoặc tử hình.
  4. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm.

Điều 115. Tội giao cấu với trẻ em

  1. Người nào đã thành niên mà giao cấu với trẻ em từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, thì bị phạt tù từ một năm đến năm năm.
  2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ ba năm đến mười năm:
  3. a) Phạm tội nhiều lần;
  4. b) Đối với nhiều người;
  5. c) Có tính chất loạn luân;
  6. d) Làm nạn nhân có thai;

đ) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 31% đến 60%.

  1. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:
  2. a) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 61% trở lên;
  3. b) Biết mình bị nhiễm HIV mà vẫn phạm tội.”

Ngoài ra cũng xin thông tin thêm, tội “hiếp dâm trẻ em” theo quy định của BLHS 1999 tương ứng với điều tội “hiếp dâm người dưới 16 tuổi” – điều 142 BLHS 2015 và tội “giao cấu với trẻ em” theo quy định của BLHS 1999 tương ứng với tội “giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi” – điều 145 BLHS 2015.

Đối với hành vi của gia đình cô gái: “nếu không đưa 100 triệu đồng cho gia đình cô gái thì sẽ khởi kiện vì đã hiếp dâm”, đây là hành có dấu hiệu của tội cưỡng đoạt tài sản quy định tại Điều 135 Bộ luật hình sự 1999 (sửa đổi 2009). Ngoài ra nếu như trên thực tế không có hành vi hiếp dâm, không có hành vi giao cấu giữa bạn của bạn và cô gái kia mà người nhà cô ta lại tố cáo bạn với cơ quan điều tra thì sau khi bạn của bạn được trả tự do, người này có thể gửi đơn tố cáo người nhà cô gái kia về tội “cưỡng đoạt tài sản” nêu trên và tội “vu khống” theo điều 122 BLHS 1999 để được thụ lý giải quyết.

Mong rằng nội dung tư vấn có thể giải đáp phần nào vướng mắc của bạn.

Nếu cần tư vấn thêm vui lòng gọi 1900 6665 để gặp luật sư hoặc truy cập mục hỏi đáp pháp luật để tìm hiểu thêm.

An Nguyên

Nguồn: Chuyên mục tư vấn pháp luật miễn phí do hãng luật Giải Phóng thực hiện

Khi cần thuê luật sư vui lòng liên hệ với hãng luật Giải Phóng qua email lgp@lgp.vn hoặc gọi đường dây nóng luật sư qua số 0963 113 113.



Đọc tin pháp luật mới nhất trên Vì Công Lý. Để phản ánh thông tin hoặc gửi câu hỏi tư vấn pháp luật miễn phí, vui lòng gửi đến vicongly.com@gmail.com hoặc gọi Tổng đài 1900 6665.